![](https://static.wixstatic.com/media/54d544_31a499621fc8415cb5eeff0758847273~mv2.png/v1/fill/w_80,h_53,al_c,q_85,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/54d544_31a499621fc8415cb5eeff0758847273~mv2.png)
คุณชัย (ชื่อสมมติ) เจ้าของธุรกิจด้านการเกษตรใน อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก ได้จ้างแรงงานพม่า 20 คน ซึ่งมีทั้งแรงงานขึ้นทะเบียนแล้ว และแรงงานที่ยังไม่ได้ขึ้นทะเบียน สำหรับคนงานที่รอการขึ้นทะเบียนตามกฎมาย เขาได้รับข้อมูลเกี่ยวกับโครงการเอ็มฟันด์ จึงตัดสินใจสมัครให้แรงงานลูกจ้างเข้าร่วมและจ่ายเงินสมทบรายเดือนให้ ไม่เพียงแค่นั้น เขายังให้ครอบครัวของลูกจ้างสมัครเข้าร่วมโครงการและยินดีจ่ายเงินสมทบรายเดือนให้ด้วย
“การจ้างแรงงานข้ามชาติถือเป็นประเด็นอ่อนไหวในสังคมซึ่งเกี่ยวข้องกับกฎหมาย ผมเองพยายามจะขึ้นทะเบียนแรงงานของผมทุกคน แต่ในบางกรณี บางคน อาจจะมีข้อจำกัดและต้องใช้เวลาพอสมควร ในระหว่างนั้นผมจึงตัดสินใจให้แรงงานทุกคนที่รอการจดทะเบียนเข้าร่วมโครงการเอ็มฟันด์ รวมถึงสมาชิกในครอบครัวของพวกเขาด้วย เพราะเมื่อตัวเขาเองและลูกเมียมีประกันสุขภาพแล้ว ก็จะเกิดความอุ่นใจ มันเป็นสิ่งที่ดีสำหรับทุกคน แล้วพวกเขาจะสามารถทำงานได้เต็มศักยภาพโดยไม่ต้องกังวลอะไร” คุณชัย กล่าว
แรงงานข้ามชาติที่ทำงานหรืออาศัยอยู่ในประเทศไทย มีประมาณ 4 ล้านคน 87% หรือประมาณ 2.5 ล้านคนของจำนวนกล่าว เป็นแรงงานที่จดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมาย มีหลักประกันสุขภาพคุ้มครอง อย่างไรก็ตามยังมีแรงงานอีกจำนวนมากที่ไม่ได้ลงทะเบียนจึงไม่มีความคุ้มครองสุขภาพใด ๆ คาดว่าจำนวนแรงงานข้ามชาติและผู้ติดตามที่ไม่ได้ขึ้นทะเบียนที่อาศัยอยู่ในประเทศไทยมีประมาณ 1 ล้านคน